1 คะแนน โดย GN⁺ 1 시간 전 | 1 ความคิดเห็น | แชร์ทาง WhatsApp
  • MacBook Neo ราคา $599 ใช้ A18 Pro สำหรับ iPhone 16 Pro ให้ความตอบสนองแบบซิงเกิลคอร์ระดับ M3~M4 แต่ประสิทธิภาพภายใต้โหลดต่อเนื่องแตกต่างกันมาก
  • A18 Pro ทำคะแนน Geekbench 6 แบบคอลด์สตาร์ตได้ซิงเกิลคอร์ 3,569 และมัลติคอร์ 8,879 แต่หลังงานพัฒนาและเมื่อความร้อนอิ่มตัวแล้ว คะแนนลดลงอย่างมาก
  • หลังทดสอบกดทุกคอร์เป็นเวลา 60 วินาที การใช้งาน CPU ลดจาก 570% เหลือ 207% แสดงให้เห็น หน้าผาความร้อน ของดีไซน์ไร้พัดลมอย่างชัดเจน
  • A18 Pro ใช้สถาปัตยกรรมคอร์ร่วมกับ M4 แต่มี แบนด์วิดท์หน่วยความจำ เพียงครึ่งเดียว และมีจำนวนคอร์ CPU·GPU น้อยกว่า จึงมีช่องว่างด้านประสิทธิภาพต่อเนื่องอย่างมาก
  • ข้อจำกัดใหญ่ที่สุดคือเพดาน RAM 8GB ที่อัปเกรดไม่ได้ ซึ่งเป็นผลร่วมกันของ DRAM ที่ไม่พอ, การออกแบบ A18 Pro และกลยุทธ์ด้านราคา

สเปกของ MacBook Neo และสิ่งที่ถูกตัดออกเพื่อลดต้นทุน

  • MacBook Neo คือโน้ตบุ๊ก $599 ของ Apple ที่เปิดตัวเมื่อ 4 มีนาคม 2026 โดยใช้ A18 Pro จาก iPhone 16 Pro แทนชิปตระกูล M
  • A18 Pro ผลิตด้วยกระบวนการ N3E 3nm รุ่นที่ 2 ของ TSMC และมี CPU 6 คอร์ (คอร์ประสิทธิภาพ 2 คอร์ 4.04GHz + คอร์ประหยัดพลังงาน 4 คอร์ 2.42GHz), GPU 5 คอร์, Neural Engine 16 คอร์ และสมรรถนะ 35 TOPS
  • รุ่นพื้นฐานให้หน่วยความจำรวม LPDDR5x 8GB และ SSD 256GB ส่วนรุ่นที่มี 512GB และ Touch ID ราคา $699
  • จอ Liquid Retina ขนาด 13 นิ้ว ให้ความละเอียด 2408×1506 และความสว่าง 500 นิต แบตเตอรี่ 36.5Wh ระบุว่าใช้งานดูวิดีโอได้นานสุด 16 ชั่วโมง และใช้งานเว็บได้นานสุด 11 ชั่วโมง
  • น้ำหนัก 2.7 ปอนด์ ใช้ตัวเครื่องอะลูมิเนียมแบบไร้พัดลม และมีสี Silver, Indigo, Blush และ Citrus
  • เพื่อให้ได้ราคา $599 จึงตัด MagSafe, Thunderbolt, คีย์บอร์ดเรืองแสง, แทร็กแพดแบบแฮปติก, ขอบเขตสีกว้าง P3, True Tone, Wi‑Fi 7 และเว็บแคม 12MP ออก แล้วใช้เว็บแคม 1080p แทน
  • พอร์ตที่ให้มาคือ USB-C 3 10Gbps 1 พอร์ต, USB-C 2 480Mbps 1 พอร์ต และช่อง 3.5 มม. โดยข้อด้อยชัดเจนคือหนึ่งในพอร์ต USB-C ทำงานที่ ความเร็วระดับ USB 2.0

สามสถานะความร้อนที่วัดจริง

  • ชุดการทดสอบ

    • เครื่องทดสอบคือ MacBook Neo(Mac17,5), Apple A18 Pro, หน่วยความจำรวม 8GB, SSD 256GB, macOS Tahoe 26.3.2 และทดสอบทั้งหมดบนเครื่องเดียวกันภายใน 12 ชั่วโมง
    • เงื่อนไข Cold start คือพักเครื่องข้ามคืนแล้ววางบนพัดลมตั้งโต๊ะ USB เพื่อให้ตัวเครื่องอยู่ที่อุณหภูมิห้อง ปิด Claude Code และการแชร์หน้าจอ จากนั้นพักคูลดาวน์ 2 นาทีและรันต่อเนื่อง 3 รอบ
    • เงื่อนไข Dev workload คือเริ่มจากสถานะคอลด์สตาร์ตแล้วเปิด Claude Code (Opus 4.6, คอนเท็กซ์ 1M) ทำงานเบื้องหลัง เพื่อแทนเวิร์กโฟลว์ของนักพัฒนาที่มีเครื่องมือช่วยเขียนโค้ดด้วย AI ใช้หน่วยความจำและ CPU เป็นช่วงๆ
    • เงื่อนไข Post thermal soak คือสถานะเลวร้ายที่สุดหลังจากรันทดสอบกดทุกคอร์ 5 นาทีจนการใช้ CPU ขึ้นไปถึง 570% และเกิด thermal throttling อย่างหนัก
  • ผล Geekbench 6

    • ค่าเฉลี่ย 3 รอบของคอลด์สตาร์ตที่มีพัดลมช่วยอยู่ที่ซิงเกิลคอร์ 3,569 และมัลติคอร์ 8,879 ซึ่งแทบตรงกับคะแนน A18 Pro ที่เปิดเผยต่อสาธารณะ
    • ในการรันคอลด์สตาร์ตแบบสะอาด 3 ครั้ง ความแกว่งของคะแนนซิงเกิลคอร์มีเพียง 7 คะแนน โดยเผยแพร่ผลทดสอบเป็น Run 1, Run 2, Run 3
    • ในเงื่อนไขงานพัฒนาที่ Claude Code ทำงานอยู่ คะแนนอยู่ที่ซิงเกิลคอร์ 709 และมัลติคอร์ 1,305 ซึ่งซิงเกิลคอร์ต่ำกว่าคอลด์สตาร์ต 80%
    • หลังผ่านการกดทุกคอร์ 5 นาทีจนความร้อนอิ่มตัว คะแนนอยู่ที่ซิงเกิลคอร์ 476 และมัลติคอร์ 1,340 ซึ่งซิงเกิลคอร์ต่ำกว่าคอลด์สตาร์ต 87%
    • มัลติคอร์ 1,305 ในเงื่อนไขงานพัฒนาและ 1,340 ในเงื่อนไขความร้อนอิ่มตัวใกล้เคียงกันมาก แปลว่าเมื่อ Neo ชนเพดานความร้อนหรือหน่วยความจำแล้ว ประสิทธิภาพมัลติคอร์แบบต่อเนื่องจะลงไปจบที่พื้นใกล้เคียงกัน
  • หน้าผาความร้อน 60 วินาที

    • ในการทดสอบกดทุกคอร์ 5 นาที A18 Pro ใช้งานทั้ง 6 คอร์เกือบ 100% ในช่วง 60 วินาทีแรก ทำให้การใช้ CPU ไปถึงราว 570%
    • ระหว่าง T+60 ถึง T+75 การใช้งานลดจาก 570% เหลือ 207% หรือ ลดลง 64% ภายใน 15 วินาที
    • หลังจากนั้นอีก 4 นาที ชิปแกว่งอยู่ระหว่าง 188% ถึง 360% และไม่สามารถกลับไปสู่สมรรถนะบูสต์ได้
    • ที่เวลา T+240 ตัว SoC พยายามบูสต์กลับขึ้นไปถึง 448% ชั่วคราว แต่ก็ถูก throttle ลงอีกอย่างรวดเร็ว
    • Technetbook ยืนยันว่า A18 Pro แตะ ขีดจำกัดความร้อน 105°C และลดจาก 3.3GHz ลงมาเหลือราว 2.3GHz, ส่วน TweakTown ระบุว่าเมื่อใช้ liquid cooling คะแนน Geekbench ดีขึ้น 18% และ Hackaday บันทึกว่าการดัดแปลงระบบน้ำทำให้เฟรมเรตเกมเพิ่มเป็นสองเท่า
    • อุณหภูมิสูงสุดของผิวตัวเครื่องที่วัดด้วยเครื่องวัดอุณหภูมิอินฟราเรดระหว่างโหลดต่อเนื่องอยู่ที่ 97.6°F(36.4°C) ขณะที่ชิปภายในอยู่ที่ 105°C และสูญเสียสมรรถนะ 87% แต่ตัวเครื่องยังรู้สึกสบายเมื่อตั้งบนตัก
  • ความหมายต่อการใช้งานจริง

    • MacBook Neo ใกล้เคียงกับ นักวิ่งระยะสั้น มากกว่านักวิ่งระยะไกล และให้สมรรถนะซิงเกิลคอร์สูงในงานอย่างคอมไพล์โปรเจ็กต์เล็กๆ, ประมวลผลภาพแบบแบตช์, หรือเรนเดอร์คลิปวิดีโอสั้นที่จบภายใน 60 วินาที
    • สำหรับงานโหลดสูงต่อเนื่องเกิน 1 นาที เช่น เข้ารหัสวิดีโอยาวๆ, บิลด์ขนาดใหญ่ หรือ training loop ประสิทธิภาพจะลดลงมาก
    • งานอย่างท่องเว็บ, งานออฟฟิศ, การพัฒนาแบบเบาๆ และการเสพสื่อ ซึ่งทำงานเป็นช่วงๆ เช่น โหลดหน้าเว็บ, บันทึกเอกสาร, เปิดแอป ส่วนใหญ่เป็นลักษณะบูสต์ จึงอาจไม่ชนกำแพงความร้อน
    • รีวิวการใช้งานจริงแยกต่างหากดูได้ที่ MacBook Neo Review

เทียบเบนช์มาร์ก CPU และ GPU

  • จากผล Geekbench 6 จริงที่ MacRumors เผยแพร่เมื่อ 5 มีนาคม 2026 MacBook Neo ทำคะแนนซิงเกิลคอร์ 3,461, มัลติคอร์ 8,668 และ Metal GPU 31,286
  • คะแนนซิงเกิลคอร์ 3,461 เร็วกว่า M1 ที่ได้ 2,346 อยู่ 47%, แซงทั้ง M2 และ M3 และห่างจาก M4 ที่ 3,696 เพียงราว 6~7%
  • เมื่อเทียบกับคู่แข่งระดับราคา $600 จะสูงกว่า Intel Lunar Lake Ultra 5 226V 38% และสูงกว่า Snapdragon X Plus 43%
  • Snapdragon X2 Plus ที่ยังไม่เปิดตัวทำได้ 3,311 คะแนนและใกล้เคียง แต่ยังไม่ถูกส่งมอบในโน้ตบุ๊กราคาไม่ถึง $700
  • ฝั่งมัลติคอร์ เนื่องจากมีเพียง 6 คอร์ (2P+4E) จึงใกล้เคียง ระดับ M1 และต่ำกว่า Intel 8-core Ultra 5 226V ที่ 9,702 คะแนน และ Snapdragon X Plus ที่ 11,345 คะแนน
  • M4 Air ที่ทำมัลติคอร์ได้ 14,730 คะแนน สูงกว่า Neo 70% ทำให้ช่องว่างชัดเจนมากในงานคอมไพล์โค้ด, บิลด์แบบขนาน และงานมัลติเธรดต่อเนื่อง
  • คะแนน GPU Metal 31,286 ต่ำกว่า M1 Air ที่ 33,148 เล็กน้อย ขณะที่ M4 Air ที่ 54,630 สูงกว่า 75%
  • แม้ A18 Pro จะเป็นสถาปัตยกรรมใหม่ แต่มี GPU เพียง 5 คอร์ จึงมีหน่วย shader แบบขนานน้อยกว่า M1 ที่มี 7~8 คอร์ ทำให้งานตัดต่อวิดีโอ, 3D และเกม ไม่ใช่จุดเด่นของ Neo

ความสัมพันธ์ระหว่าง A18 Pro กับ M4

  • ทั้ง A18 Pro และ M4 ใช้ชุดคำสั่ง ARMv9.2-A, คอร์ประสิทธิภาพ Everest แบบคัสตอมของ Apple, คอร์ประหยัดพลังงาน Sawtooth และกระบวนการผลิต 3nm TSMC N3E เหมือนกัน
  • เมื่อปรับคะแนน Geekbench ซิงเกิลคอร์ตามความถี่สัญญาณนาฬิกาแล้ว ทั้งสองชิปทำได้ราว 857 คะแนนต่อ GHz เท่ากัน ทำให้ IPC แทบไม่ต่างกัน
  • สถาปัตยกรรม shader core ของ GPU ก็ใช้ฮาร์ดแวร์ ray tracing และ mesh shading ร่วมกัน และ Neural Engine ก็เหมือนกันที่ 16 คอร์ 35 TOPS
  • แต่ในระดับระบบมีความต่างมาก A18 Pro มี CPU 6 คอร์แบบ 2P+4E, GPU 5 คอร์ และ P-core 4.04GHz ขณะที่ M4 มี CPU 10 คอร์แบบ 4P+6E, GPU 10 คอร์ และ P-core 4.40GHz
  • แบนด์วิดท์หน่วยความจำ ต่างกันสองเท่า โดย A18 Pro อยู่ที่ 60GB/s ส่วน M4 อยู่ที่ 120GB/s ซึ่งเป็นความต่างสำคัญในงานที่ติดคอขวดที่หน่วยความจำ เช่น เมทริกซ์ขนาดใหญ่, การเข้ารหัสวิดีโอบิตเรตสูง และการเรนเดอร์ GPU
  • A18 Pro มี System Level Cache 24MB ขณะที่ M4 ตามข้อมูลไม่เป็นทางการระบุที่ 16MB ซึ่งอาจช่วยลดความถี่ในการเข้าถึงหน่วยความจำหลักได้บางส่วน
  • ด้านการออกแบบความร้อน A18 Pro ถูกออกแบบมาสำหรับ iPhone โดยใช้พลังงานต่อเนื่องราว 4W และแม้ตัวเครื่อง Neo ที่ใหญ่กว่าแบบไร้พัดลมจะช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ยัง throttle เร็วกว่า M4 ใน MacBook Air ที่มีฮีตซิงก์เฉพาะเมื่อเจองานมัลติคอร์ยาวๆ
  • คำว่า “Baby M4” อาจเหมาะกับความลื่นไหลในการตอบสนองประจำวัน แต่เมื่อดูความต่างด้านแบนด์วิดท์, ความร้อน และ I/O แล้ว ประสิทธิภาพโหลดต่อเนื่องยังไม่ถึงระดับ M4

เศรษฐศาสตร์ซิลิคอนที่ทำให้ราคา $599 เป็นไปได้

  • พื้นที่ไดของ A18 Pro จากภาพไดของ TechInsights อยู่ที่ราว 105mm² ซึ่งเล็กกว่า M4 ที่ราว 140mm² อยู่ 25% และเล็กกว่า M4 Max ที่ราว 440mm² อยู่ 76%
  • ไดที่เล็กกว่าหมายถึงผลิตชิปได้มากขึ้นต่อเวเฟอร์ และมีพื้นที่ซิลิคอนที่อาจเกิด defect น้อยลง จึงได้ yield สูงขึ้นด้วย
  • เวเฟอร์ TSMC มาตรฐานขนาด 300mm สามารถผลิต gross die ได้ราว 586 ชิ้น ที่ขนาด 105mm² และเมื่อ N3E สุกงอมมา 16 เดือน คาดว่า yield อยู่ที่ 85~90% ทำให้จำนวนไดที่ผ่านได้ต่อเวเฟอร์อยู่ที่ 498~527 ชิ้น
  • เมื่ออิงต้นทุนเวเฟอร์โดยประมาณของ Apple ที่ $18,000~$20,000 ต้นทุนต่อไดก่อนบรรจุแพ็กเกจและทดสอบจะอยู่ที่ $34~$40 และต้นทุน SoC ที่รวมทุกอย่างแล้วอยู่ราว $38~$47
  • M4 ที่ใช้พื้นที่ราว 140mm² จะได้ gross die ราว 430 ชิ้น และ M4 Max ที่ราว 440mm² จะได้ราว 130 ชิ้น ทำให้ต้นทุนซิลิคอนดิบของ A18 Pro คิดได้ราวหนึ่งในสามของ M4 และหนึ่งในสี่ของ M4 Max
  • Apple จัดส่ง iPhone ราว 230 ล้านเครื่องต่อปี และ A18 Pro ก็เข้าสู่การผลิตจำนวนมากตั้งแต่กันยายน 2024 ดังนั้นต้นทุนมาสก์สำหรับ tape-out 3nm EUV ที่ $10~$20 ล้าน และต้นทุนวิศวกรรมการออกแบบจึงถูกเฉลี่ยค่าใช้จ่ายไปกับการผลิตหลายร้อยล้านชิปแล้ว
  • Neo ยังอาจช่วยดูดซับได A18 Pro แบบ binning จากสายการผลิต iPhone ที่คอร์ GPU ตัวที่หกล้มเหลว ซึ่งเหมาะกับสเปก GPU 5 คอร์ของ Neo
  • BOM โดยประมาณเมื่อรวม SoC, หน่วยความจำ, สตอเรจ, จอ, แชสซี, แบตเตอรี่, คีย์บอร์ด และชิ้นส่วนไร้สาย อยู่ที่ราว $200~$290 และราคาขาย $599 บ่งชี้ถึงอัตรากำไรขั้นต้นราว 50~58% ก่อนหัก R&D, การตลาด และการจัดจำหน่าย
  • เมื่อเทียบกับอัตรากำไรขั้นต้นรวมทั้งบริษัทของ Apple ที่ 47% และรายได้ $436 พันล้าน Neo จึงไม่ใช่สินค้าที่ขายขาดทุนเพื่อดึงลูกค้า แต่เป็นสินค้าที่ทำกำไรได้

ภาวะ RAM ไม่พอในปี 2026 และกลยุทธ์ 8GB

  • คำวิจารณ์ใหญ่ที่สุดของ MacBook Neo คือเพดาน RAM 8GB ที่อัปเกรดไม่ได้ ขณะที่คู่แข่งฝั่ง Windows และ Qualcomm ในช่วงราคาเดียวกันให้ 16GB
  • ภาวะ DRAM ขาดแคลนในปี 2026 ถูกอธิบายว่าไม่ใช่วงจรอุปสงค์-อุปทานทั่วไป แต่เป็นผลจากการโยกกำลังการผลิตหน่วยความจำทั่วโลกไปสู่ HBM สำหรับโครงสร้างพื้นฐาน AI อย่างเป็นระบบ
  • HBM ที่ใช้ใน AI accelerator เช่น Nvidia H100/B200 ใช้พื้นที่เวเฟอร์ต่อ GB ราว 3 เท่า ของ DDR5 หรือ LPDDR5x มาตรฐาน และต้องใช้ไดขนาดใหญ่ที่เหมาะกับ interconnect แบบ Through-Silicon Via รวมถึง yield ของการซ้อน 12-high ที่เพียง 50~60%
  • Samsung, SK Hynix และ Micron ควบคุมการผลิต DRAM ทั่วโลก 93% และมีการระบุว่าสูงสุด 40% ของกำลังผลิตเวเฟอร์ระดับสูงถูกจัดสรรไปให้ HBM
  • มีการระบุว่า Micron ถอนตัวจากตลาดหน่วยความจำผู้บริโภคทั้งหมดในเดือนธันวาคม 2025
  • IDC อธิบายว่า “เวเฟอร์ทุกแผ่นที่ถูกจัดสรรไปให้ HBM stack สำหรับ GPU ของ Nvidia คือเวเฟอร์ที่ไม่ถูกจัดสรรให้โมดูล LPDDR5X ของสมาร์ตโฟนระดับกลางหรือ SSD สำหรับโน้ตบุ๊กผู้บริโภค”
  • ราคา DDR5 ชุด 32GB เพิ่มจาก $120 ในไตรมาส 3 ปี 2025 เป็น $350 ในไตรมาส 1 ปี 2026 และสัดส่วนต้นทุนหน่วยความจำใน BOM ของพีซีเพิ่มจาก 16% เป็น 23% ตามข้อมูลของ Gartner
  • TrendForce คาดว่าราคาสัญญา PC DRAM ในไตรมาส 1 ปี 2026 จะพุ่ง 90~95% จากไตรมาสก่อน และระบุว่า 70% ของชิปหน่วยความจำทั้งหมดที่ผลิตในปี 2026 จะถูกใช้โดยดาต้าเซ็นเตอร์
  • Gartner คาดว่าการจัดส่งพีซีทั่วโลกในปี 2026 จะ ลดลง 10.4% ขณะที่ราคาเฉลี่ย เพิ่มขึ้น 17% และมีการระบุว่า Lenovo, Dell, HP, Acer และ ASUS ยืนยันการขึ้นราคา 15~20%
  • ตามมุมมองของ Gartner “เซกเมนต์พีซีระดับเริ่มต้นต่ำกว่า $500 จะหายไปภายในปี 2028”
  • 4 บริบทของการเลือก 8GB

    • การลดต้นทุน มีอยู่จริง โดยในช่วงของภาวะขาดแคลน LPDDR5x 8GB มีต้นทุนสำหรับ Apple ราว $25~$35 และถ้าขยับเป็น 16GB จะเพิ่มต้นทุนต่อเครื่องอีกราว $25~$35
    • แต่เมื่อพิจารณาอัตรากำไรขั้นต้น 47% และรายได้ $436 พันล้านของ Apple ต้นทุนเพิ่ม $30 เป็นสิ่งที่แบกรับได้ ดังนั้นจึงไม่ใช่ทางเลือกที่ถูกบังคับเพราะต้นทุนอย่างเดียว
    • ตัวควบคุมหน่วยความจำ ก็เป็นข้อจำกัดจริงเช่นกัน A18 Pro ถูกออกแบบมาสำหรับ iPhone 16 Pro ที่ส่งมอบพร้อม 8GB เสมอ ทำให้คอนโทรลเลอร์ LPDDR5x ถูกกำหนดค่าให้เหมาะกับแพ็กเกจนั้น
    • การขยับไป 16GB ต้องใช้แพ็กเกจหน่วยความจำและการลากลาย PCB ที่ต่างออกไป ซึ่ง Apple ไม่เลือกทำในผลิตภัณฑ์ประหยัดรุ่นแรกนี้
    • ภาวะ DRAM ขาดแคลนสร้าง ร่มราคา และยิ่งราคาของโน้ตบุ๊กคู่แข่งเพิ่มขึ้น 15~20% ราคา $599 แบบคงที่ของ Apple ก็ยิ่งแข่งขันได้มากขึ้นตามเวลา
    • โน้ตบุ๊ก Windows ที่เคยมี 16GB และราคา $600 ในช่วงกลางปี 2025 จะกลายเป็น $700~$750 ที่สเปกเดิม ขณะที่ Apple ลด RAM ลงครึ่งหนึ่งและลดการสัมผัสกับวิกฤตขาดแคลนลงครึ่งหนึ่งด้วย
    • รายได้จาก ecosystem ก็ถูกนำมาคิดเช่นกัน เพราะหากผู้ซื้อ Neo สมัคร iCloud+ และ Apple One จะสร้างรายได้จากบริการได้ $240~$480 ตลอดอายุการใช้งานเครื่อง 2 ปี

ผู้ใช้ที่เหมาะสมและงานที่ไม่เหมาะ

  • MacBook Neo เหมาะกับการท่องเว็บ, อีเมล, แก้ไขเอกสาร, สตรีมมิง, ส่งข้อความ, แต่งภาพแบบเบาๆ และรัน Apple Intelligence บนอุปกรณ์
  • ด้วยประสิทธิภาพซิงเกิลคอร์ที่เร็วกว่า Mac รุ่นใดก็ตามก่อนยุค M3 งานประจำวันจึงอาจรู้สึกเร็วมาก
  • ไม่เหมาะกับงานพัฒนา, การสร้างคอนเทนต์, ตัดต่อวิดีโอ, virtual machine, มัลติทาสก์หนักๆ หรือการใช้งานที่หลังหักโอเวอร์เฮดของ macOS แล้ว แอปต้องใช้หน่วยความจำเกินราว 1.5~2GB เป็นประจำ
  • I/O ก็มีข้อจำกัดมากเช่นกัน พอร์ต USB 2.0 หนึ่งพอร์ตแทบไม่มีประโยชน์สำหรับการโอนข้อมูล, การไม่มี Thunderbolt ทำให้ใช้งานสตอเรจภายนอกความเร็วสูงได้ยาก และเมื่อกำลังชาร์จอยู่ก็จะต้องใช้พอร์ต USB 3 เพียงพอร์ตเดียวที่มีอยู่
  • ระหว่าง MacBook Air ราคา $1,099 กับ Neo ราคา $599 มีส่วนต่าง $500 แต่ Air ให้ RAM มากเป็นสองเท่า, ประสิทธิภาพมัลติคอร์มากเป็นสองเท่า, Thunderbolt, MagSafe, คีย์บอร์ดเรืองแสง, จอ P3, Wi‑Fi 7 และกล้อง 12MP
  • หากงบถึง Air คือทางเลือกที่ดีกว่า ส่วน Neo เป็นผลิตภัณฑ์สำหรับคนที่ $1,099 ไม่ใช่ตัวเลือกตั้งแต่แรก

บทสรุปและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

  • MacBook Neo เป็นผลิตภัณฑ์ที่น่าประทับใจในเชิงวิศวกรรมในระดับราคาที่ Apple ไม่เคยมีมาก่อน และเป็นสินค้าที่ถูกจับจังหวะมาอย่างมีกลยุทธ์เพื่อใช้ประโยชน์จากตลาดที่กำลังอยู่ในภาวะวิกฤต
  • A18 Pro ไม่ใช่ชิปแบบประนีประนอม แต่ใช้สถาปัตยกรรมคอร์เดียวกับ M4 และให้ ประสิทธิภาพระดับ M3~M4 ในงานเธรดเดี่ยว
  • Apple นำซิลิคอนจาก iPhone ที่พัฒนาเต็มที่แล้วกลับมาใช้ซ้ำในปริมาณมาก ตัดต้นทุน R&D เพิ่มเติมออกไป และยังส่งมอบผลิตภัณฑ์ที่มีมาร์จินแข็งแรงได้แม้ที่ราคา $599
  • ข้อจำกัดหลักไม่ใช่ตัวโปรเซสเซอร์ แต่คือ เพดานหน่วยความจำ 8GB ซึ่งเป็นผลลัพธ์ร่วมกันของข้อจำกัดทางวิศวกรรมจาก memory controller ของ A18 Pro, เศรษฐศาสตร์ราคาจากภาวะ DRAM ขาดแคลน และการคำนวณเชิงกลยุทธ์เรื่องการย้ายผู้ใช้เข้าสู่ ecosystem
  • 8GB เสื่อมความทันสมัยเร็วและอัปเกรดไม่ได้ ทำให้ Neo รุ่นที่สองซึ่งมาพร้อม 12GB หรือ 16GB ถูกมองว่าเป็นผลิตภัณฑ์ถัดไปที่ชัดเจน
  • ณ เดือนมีนาคม 2026 ในสถานการณ์ที่พีซีต่ำกว่า $500 กำลังหายไปและราคาโน้ตบุ๊กเฉลี่ยเพิ่มขึ้น 17% การมี MacBook ราคา $599 พร้อมประสิทธิภาพซิงเกิลคอร์ระดับ M3, ตัวเครื่องอะลูมิเนียม และแบตเตอรี่ 16 ชั่วโมง ทำให้มันถูกประเมินว่าเป็นหนึ่งในผลิตภัณฑ์ที่สำคัญที่สุดในเชิงกลยุทธ์ที่ Apple เปิดตัวในช่วงหลายปีหลัง
  • แหล่งข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ MacBook Neo

    • MacBook Neo Review: The $599 Mac That Benchmarked Itself: รีวิวการใช้งานจริงฉบับเต็มพร้อมการทดสอบความร้อน, ภาพแกะเครื่อง และเนื้อหาเกี่ยวกับ BeBox
    • Can MacBook Neo Run Claude Code?: ข้อมูลการใช้ทรัพยากรจากแหล่งปฐมภูมิ, คะแนน Geekbench ที่ลดลง 80%, และความรู้สึกใช้งานจริงของสมรรถนะหลังถูก throttle
    • MacBook Neo vs. Best Laptops 2026: เปรียบเทียบ Neo กับทางเลือกฝั่ง Windows ในหลายช่วงราคา

1 ความคิดเห็น

 
GN⁺ 1 시간 전
ความเห็นจาก Hacker News
  • ในปี 2020 ฉันซื้อ M1 Air รุ่น 8GB มาเป็นการทดลองว่า “ถูกแค่ไหนถึงจะถูกเกินไป” และใช้เป็นโน้ตบุ๊กเดินทางแบบลุย ๆ แต่สุดท้ายก็ใช้เป็นโน้ตบุ๊กหลักอยู่ 2 ปีโดยไม่เคยเสียดาย แล้วส่งต่อให้ลูกชายใช้เรียนหนังสือ
    ตอนนี้มันยังสมบูรณ์เหมือนวันแรกที่ซื้อและยังใช้งานได้อย่างน่าพอใจ แยกเรื่องความวุ่นวายของซอฟต์แวร์ Apple ออกไป ฉันคิดว่าน่าจะใช้ได้อย่างน้อย 10 ปี และจริง ๆ อาจอยู่จนเรียนจบก็ได้ แต่ก็พูดออกสื่อแล้วแอบเขินเพราะยังเหลืออีกตั้ง 9 ปี

    • ฉันใช้ M1 Air 16GB มานานกว่า 6 ปีแล้วนับจากไม่กี่สัปดาห์หลังเปิดตัว และทุกวันนี้ก็ยังใช้ทุกวันโดยรัน Docker container หลายตัว, VS Code, แอป Electron หลายตัว, macOS arm VM ขนาดเล็ก และแท็บเบราว์เซอร์จำนวนมากพร้อมกัน
      ช่วงหลังยังรันสภาพแวดล้อม VM ของ Claude ไปด้วย โดยปกติแรงกดดันหน่วยความจำจะขึ้นไปถึงสีเหลือง แต่ความตอบสนองก็ยังดีกว่า Mac ยุค Intel มาก และใช้งานได้ดีกว่าตอนต้องยืมโน้ตบุ๊ก Windows ของคนอื่นอีก ส่วน SSD ก็ไม่ได้สึกหรอเพราะ swap ถ้าเชื่อสถิติจาก CLI ตอนนี้การสึกหรอของ SSD อยู่แค่ 3%
      ครั้งหนึ่งลูก ๆ เผลอเหยียบตอนวางไว้บนโซฟา ทำให้โครงฝั่งหนึ่งของคีย์บอร์ดบิดไป แต่ก็เด้งกลับมาเกือบเรียบเหมือนเดิม แถมดูมีเอกลักษณ์ขึ้นด้วย นี่เป็นครั้งแรกที่ฮาร์ดแวร์ราคาราว 1,099 ดอลลาร์อยู่ได้นานขนาดนี้
    • ในมุมฮาร์ดแวร์ฉันเห็นด้วย แต่ถ้า Apple ตัดการสนับสนุนซอฟต์แวร์ มันก็จะมีประโยชน์น้อยลงเมื่อต้องใช้งานออนไลน์
      Mac ที่ใช้ Intel สามารถลง Linux ได้ ทำให้เครื่องอายุ 13 ปียังพอทำงานได้หลายอย่าง แต่กับ Apple Silicon ฉันสงสัยว่าหลัง Apple เลิกซัพพอร์ตแล้วจะมีทางเลือกอะไรบ้าง โปรเจกต์ Asahi เป็นความพยายามที่ดี แต่ไม่แน่ใจว่าจะอยู่ได้ระยะยาวหรือรองรับ M-series รุ่นย่อยในอนาคตหรือไม่
    • เมื่อไม่กี่วันก่อนฉันซื้อ M1 Air 8GB มาใช้เดินทาง พอปกติใช้ M4 48GB ก็เลยกังวลเรื่องหน่วยความจำอยู่บ้าง
      แต่สุดท้ายมันทำให้ฉันปิดการตั้งค่าที่ไม่ค่อยชอบอย่าง Siri และการทำดัชนีของ Spotlight แล้วก็ได้ค้นพบ Zed, Ghostty และ OrbStack แทน VS Code, iTerm และ Docker Desktop ตอนนี้ข้อจำกัดเรื่องหน่วยความจำดูเหมือนเป็นเรื่องในหัวมากกว่า และถ้าไม่หมกมุ่นกับ Activity Monitor มันก็ใช้งานได้ดีทีเดียว
    • ฉันเพิ่งซื้อ M2 Air 8GB เป็นของขวัญวันเกิดให้ตัวเองและลง OpenBSD ไว้ รู้สึกพอใจมาก
      มันทำงานที่ต้องการได้ แบตอึด และพกพาง่าย
    • ไม่เห็นต้องอายเลย คอมพิวเตอร์ของ Apple รักษามูลค่าและประสิทธิภาพไว้ได้นานอย่างน่าทึ่ง และเป็นแบบนั้นมาตั้งแต่ก่อน Apple Silicon แล้ว
      ตอนนี้ฉันยังใช้เครื่อง M1 Pro อยู่ และน่าจะอยู่ได้อีกหลายปี
  • การที่ระบบปฏิบัติการกินหน่วยความจำเกิน 75% ทันทีหลังบูตไม่ใช่เรื่องที่ดีนัก
    ถ้า “หลังหัก overhead ของ macOS แล้วเหลือหน่วยความจำสำหรับแอปแค่ราว 1.5~2GB” ก็เท่ากับกำลังเดิมพันว่า macOS จะไม่บวมขึ้นเลยตลอดอายุการใช้งานของผลิตภัณฑ์นี้ ถ้าการใช้หน่วยความจำของระบบปฏิบัติการเพิ่มขึ้นเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์ ผู้ใช้รุ่นนี้ก็จะเสียสัดส่วนใหญ่ของหน่วยความจำที่ใช้กับแอปได้
    รุ่นนี้อาจเข้าข่ายกฎหมายเรื่อง planned obsolescence ในบางพื้นที่

    • มีโน้ตบุ๊ก Windows ห่วย ๆ ราคา 600 กว่าดอลลาร์อยู่เต็มตลาดมาหลายปีแล้ว จะบอกว่าพวกนั้นจะใช้ได้นานกว่า Neo งั้นหรือ
      ถ้ามีกฎหมายเกี่ยวข้องก็เพราะ Apple เป็นแบรนด์ที่คนรู้จักมากกว่า ก่อน Neo ก็มีสินค้าระดับขยะอิเล็กทรอนิกส์วางขายเต็มชั้นอยู่แล้วโดยไม่มีใครสนใจ
    • ตัวเลขนั้นน่าจะผิดได้มาก
      Mac ของฉันใช้ RAM 9GB โดยมี cache files 6.5GB รวมอยู่ด้วย ทั้งที่เปิดแค่ Safari กับอีกไม่กี่แอป มีความเป็นไปได้มากว่าเขาลืมหัก cache ออกจากหน่วยความจำที่ใช้
    • HN หลุดจากโลกความจริงของโน้ตบุ๊กรุ่นนี้ไปมาก ไม่มีใครสนใจการวิเคราะห์แบบนี้หรอก คนแค่อยากได้ Mac ราคาถูก
      มันขายดีจนเริ่มมีปัญหาเรื่องการจัดหาโปรเซสเซอร์ A19 แล้ว และ 8GB ก็เพียงพอสำหรับกลุ่มลูกค้าเป้าหมาย
    • ฉันใช้ MacBook Air M1 8GB ทำงานที่ไม่ใช่งานพัฒนา และมันยอดเยี่ยมจริง ๆ
      macOS จัดการหน่วยความจำได้ดีมาก
    • ฉันมองว่าตรรกะนี้ไม่สอดคล้องกับความจริง
      iPhone 16 ซึ่งใช้ชิปเซ็ตตระกูลเดียวกัน จะยังทำงานลักษณะคล้ายกันสำหรับกลุ่มผู้ใช้เป้าหมายเดียวกันอย่างการท่องเว็บได้อีกหลายปีโดยไม่มีปัญหา ถ้า iPhone 16 ยังมีประโยชน์ได้ตามปกติ 3~6 ปี MacBook Neo ก็ควรมีอายุการใช้งานระดับนั้นสำหรับ การใช้งานตามที่ตั้งใจไว้
      ฉันซื้อ MacBook Neo มาใช้จริงทุกวันโดยหลัก ๆ คือท่องเว็บ และมันก็โอเค งานหนักฉัน SSH ไปทำบนเครื่องใหญ่ที่มี 16 คอร์/32 เธรดและหน่วยความจำ 128GB
      กฎหมาย planned obsolescence นั้นมาช้าไปอย่างน้อย 10 ปี แต่ Apple ไม่ใช่ผู้กระทำผิดที่แย่ที่สุด ตลาดมือถือและแท็บเล็ต Android ราคาถูกทั้งก้อนที่อยู่ได้แค่ 1~2 ปีและแทบไม่มีการรับประกันอัปเกรดซอฟต์แวร์ต่างหากที่ควรเป็นเหตุให้มีกฎหมายแบบนี้ก่อน
  • ควรใช้พอร์ต USB 2 สำหรับชาร์จ และเก็บ พอร์ต USB 3 ไว้ให้กับอุปกรณ์ภายนอก
    แม้จะรองรับแค่ 10Gb/s เมื่อเทียบกับ 40Gb/s ที่ USB 4 ทำได้ในทางทฤษฎี แต่ในตลาดโน้ตบุ๊กราคา 600 ดอลลาร์ ความเร็วระดับนี้ก็พอสำหรับทุกคนแล้ว

    • ฉันชอบโน้ตบุ๊ก Apple แต่เจอปัญหากับ ฮาร์ดแวร์ USB และ SDCard ในการถ่ายโอนข้อมูลมากจนเริ่มสงสัยว่าตัวเองโดนสาปหรือบ้าไปแล้ว
      แค่ย้ายข้อมูลระดับหลายสิบ GB ผ่าน USB 3 ก็ขึ้นกับดวงและชนิดไดรฟ์ บางแฟลชไดรฟ์จากแบรนด์ดังที่โฆษณาความเร็วใกล้กันกลับใช้งานบน 2024 MBP แทบไม่ได้เลย และใน 2015 MBP รุ่นก่อนก็มีปัญหาคล้ายกัน ความเร็วโอนไฟล์ช้าจนใช้งานไม่ได้
      บน 2024 MBP ไม่ว่าจะใช้ microSD adapter ตัวไหนกับ microSD card ตัวไหน การ์ดจะร้อนจัดทันทีและระบบปฏิบัติการก็ใช้งานได้ไม่ดี มีแค่ SDCard ขนาดเต็มเท่านั้นที่ใช้ได้
      ฉันเคยเห็นคนอื่นเขียนเรื่องคล้ายกันเหมือนกัน เลยรู้สึกว่านี่เป็นปัญหาใหญ่พอตัว เพราะหนึ่งในไม่กี่พอร์ตอุปกรณ์เสริมของเครื่องราคาแพงกลับไม่เข้ากันกับฮาร์ดแวร์ส่วนใหญ่ที่ตามปกติควรใช้งานร่วมกันได้
    • ข้อจำกัด 10Gb/s และ RAM 8GB มาจากข้อจำกัดของชิป iPhone 16 Pro ที่ใช้ใน Neo
      รุ่นปีหน้าอาจได้ RAM 12GB
    • การตีความว่า “ใช้งานจริงไม่ได้” นั้นแปลกมาก
      มันรองรับเมาส์ คีย์บอร์ด เครื่องพิมพ์ และแม้แต่ iPhone รุ่นไม่ใช่ Pro ได้ที่ความเร็วสูงสุดอย่างไม่มีปัญหา สำหรับแฟลชไดรฟ์ USB ราคาประหยัดทั่วไปที่คนซื้อ PC ราคา 600 ดอลลาร์น่าจะมีอยู่ ความเร็วนี้ก็น่าจะเพียงพอ
      นี่ไม่ใช่มุมมองของโลกความจริง แต่เป็นมุมมองของพวกสายเทคใน Silicon Valley
    • ก็จริง แต่พอร์ต USB 3 นั้นต้องแบกรับหน้าที่มากเกินไป
      มันยังเป็นพอร์ตส่งภาพเพียงพอร์ตเดียวด้วย เลยแทบต้องมีดองเกิลดี ๆ เอาไว้ใช้งาน ใน PC ราคา 600 ดอลลาร์นั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะมีทั้ง USB C, USB A 3.0, HDMI และบางครั้งก็ Ethernet ด้วย
    • ในทางเทคนิคก็ใช่ แต่สงสัยว่าผู้ใช้ Mac จะรู้สึกถึงเรื่องนี้จริงไหม
      น่าจะเป็นข้อจำกัดของชิป A19 แต่หลายคนดูแค่ป้ายราคาแล้วซื้อเลย
  • ดูเหมือนผู้เขียนจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับบทความนี้ชัดเจน เลยรู้สึกว่าน่าจะเขียนเองไปเลยจะดีกว่า
    มันอ่านเหมือนเอาข้อมูล benchmark ไปใส่ Claude แล้วให้เขียนส่วนที่เหลือต่อ

    • ไม่ว่า AI จะเขียนหรือไม่ มันก็เป็น งานเขียนที่แย่ เพราะพูดเรื่องเดิมซ้ำไปซ้ำมา และใช้คำไปกับการสัญญาว่าจะมีส่วนถัดไปกับ “insight ลึก ๆ” มากกว่าการบอกข้อเท็จจริงจริง ๆ
    • ฉันเลิกอ่านตั้งแต่ “Bottom line:” กับ “Here's the math.” แล้ว
      น่าเสียดาย เพราะดูออกว่ามีการลงแรงไปพอสมควร
  • ฉันซื้อ Neo มาไว้ข้างตัวเพื่อดีบักปัญหา environment ฝั่ง macOS ที่ใช้เฉพาะในทีม
    ฉันไม่ได้ใช้ macOS เป็นเครื่องหลักตั้งแต่ยุค PowerPC แล้ว
    จะบอกว่าใช้งานมันเหมือน thin client ก็ได้ เพราะพึ่ง VS Code Remote SSH อย่างมาก แต่สุดท้ายกลับใช้ Neo มากกว่าเครื่องอื่น ๆ
    ทั้งที่เครื่อง Windows และ Fedora ของฉันมี RAM มากกว่า 2~4 เท่า แต่เวลาเปิด Firefox 20 แท็บกับแอป Electron อย่าง Slack อีกสองสามตัวพร้อมกัน ความตอบสนองของ Neo ก็ยังดีพอ ๆ กัน

    • ฉันวางแผนจะซื้อไว้ใช้แบบนี้เหมือนกัน
      งานพัฒนาส่วนใหญ่ทำบนเซิร์ฟเวอร์ผ่านแนวทางแบบ VS Code Remote หรือใช้ Vim และด้วย Tailscale ก็ทำให้เข้าถึง Mac Mini ได้ง่ายจากทุกที่ ถ้าใช้ส่วนลดนักศึกษา Neo เหลือ 500 ดอลลาร์ ถือว่าตัดสินใจง่ายมาก
      ก่อนหน้านี้ฉันเคยลองเปิดแอปใหญ่หลายตัวอย่าง Logic Pro ใน Apple Store พร้อมแท็บเบราว์เซอร์สัก 50 แท็บ แล้ว Neo ก็ยังลื่นอยู่ ดูแล้วน่าจะเป็น thin client ที่ดี
  • ฉันซื้อ Neo มาเป็นคอมพิวเตอร์ที่ใช้ตอนอยู่นอกบ้าน และมันประสบความสำเร็จมาก
    ถ้า Air เพียงพอสำหรับประชากร 99% Neo ก็ใกล้เคียงกับการเพียงพอสำหรับคน 90% ที่ครึ่งราคา

    • ในบทความบอกว่า CPU ต้นทุน Apple ต่ำกว่า 50 ดอลลาร์
      ทำไมชิปสำหรับโน้ตบุ๊กแนวนี้ถึงไม่พบได้บ่อยกว่านี้ในโลก Windows กับ Linux ก็ไม่รู้ โน้ตบุ๊ก Dell หรือ Framework ที่สู้ผลิตภัณฑ์นี้ได้ทั้งด้านราคา คุณภาพ และประสิทธิภาพอยู่ตรงไหน
    • ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์ใช้นอกบ้าน หรือเป็นโน้ตบุ๊กรอง/เอาไว้ส่งต่อให้คนอื่น ข้อแลกเปลี่ยนแบบนี้ก็ดูสมเหตุสมผลขึ้นมาก
  • ภรรยาของฉันซื้อ Neo และพอใจมาก
    ตอนแรกกังวลเรื่องข้อจำกัดหน่วยความจำ 8GB แต่เธอเปิดแท็บจำนวนพอประมาณและใช้ Claude Code ทำเว็บพัฒนาอยู่โดยไม่เจออาการหน่วงที่สังเกตได้ ถือว่าเค้นออกมาได้ดีทีเดียว
    พูดตรง ๆ ว่ามันดูดีพอจะไปแย่ง ยอดขาย MacBook Air ได้เลย

    • ฉันกำลังรัน Claude Code, Claude Desktop, Codex และ Docker Desktop อยู่บน Intel Air รุ่นก่อนหน้า
      RAM เป็น 12GB เลยต่างออกไปนิดหน่อย แต่ถ้าจะเปิดแอปมากกว่านี้ก็ต้องระวังหน่อย กำลังรออัปเกรดอยู่ และอาจเป็น Neo แต่มีโอกาสมากกว่าว่าจะเป็น M-series มือสอง
    • มันน่าจะแย่ง ยอดขาย MacBook Air มือสอง มากกว่ารุ่นใหม่
  • Neo นั้นดีมาก และการประนีประนอมในระดับราคานี้ก็สมเหตุสมผลทั้งหมด
    แต่ถ้ารุ่นที่ 2 ใช้ A19 Pro จนได้ RAM 12GB และระบบระบายความร้อนดีขึ้นอีกหน่อย มันจะยอดเยี่ยมมากจริง ๆ

    • หวังว่า MacBook Air รุ่นถัดไปจะใช้เทคโนโลยี vapor chamber
      แค่เอาแผ่นโลหะวางบน Neo SoC ก็ช่วยเพิ่มมวลความร้อนได้แล้ว
    • ตอนนี้ Neo เองก็ได้ประโยชน์พอสมควรจากการเชื่อมกับเคสด้วย thermal pad ขนาดเล็ก
    • รุ่นที่ 2 ที่ใช้ A19 Pro ดูเหมือนจะไม่ใช่คำถามว่า “ถ้า” แต่เป็น “เมื่อไหร่” มากกว่า
  • MacBook Neo น่าทึ่งมาก และน่าประทับใจที่ Apple ทำอะไรได้บ้างในราคาต่ำขนาดนี้
    แต่เมื่อเช้านี้น้องสาวฉันถามว่าควรซื้อ MacBook Neo ไหม ฉันกลับแนะนำ M2 MacBook Air 16GB รีเฟอร์บิช ในราคาเท่ากันแทน แม้ประสิทธิภาพ single-core จะช้ากว่า แต่ multi-core ดีกว่า และสำหรับผู้ใช้ทั่วไป 90% ข้อจำกัดน่าจะอยู่ที่ RAM ก่อน CPU
    เลยสงสัยว่าคนอื่นคำนวณแบบเดียวกันไหม

    • ฉันคงตั้ง baseline ไว้ที่ M3 ขึ้นไป
      M2 ใช้สถาปัตยกรรมเก่ากว่า ไม่มี WiFi 6E และประสิทธิภาพ single-core ก็ต่ำกว่านิดหน่อย ถ้าเครื่องรีเฟอร์บิชไม่ได้เปลี่ยนแบตเตอรี่ให้ แบตของ M2 ก็อาจถูกใช้ไปแล้วครึ่งหนึ่ง
    • ถ้ามีมือสองให้เลือก รุ่นที่ RAM มากกว่าน่าจะใช่กว่า แต่อาจต้องยอมเรื่องสี
      ตามจริงแล้วแทบไม่มีใครรู้สึกถึงความต่างระหว่าง M1 กับรุ่นหลังจากนั้น และคนที่รู้สึกได้ก็มักรู้มากพอจะเลือกโน้ตบุ๊กของตัวเองอยู่แล้ว
    • ถ้าคุณไม่ได้มีนิสัยทำโน้ตบุ๊กพังหรือทำตกบ่อย M2 Air 16GB ก็คือทางเลือกที่สมเหตุสมผล
      แต่ก็ควรคำนึงว่ากับ Air มือสอง คุณคงไม่ได้ซื้อ AppleCare เพิ่ม
  • Apple ทำทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ได้ดีจนน่าเหลือเชื่อ อยู่ได้นานและใช้งานได้จริง
    แต่พอผ่านไป 7 ปี เครื่องก็ไม่ได้รับอัปเดตจาก Apple แล้ว จนในทางปฏิบัติแทบต้องทิ้ง และตราบใดที่โลกไม่ได้อยู่แค่ในเบราว์เซอร์ ก็จะค่อย ๆ เจอปัญหาความเข้ากันได้มากขึ้น
    ถ้าซื้อคอมพิวเตอร์ Apple มา ก็อยากให้มันเป็นของฉันจริง ๆ นานเท่าที่ฉันต้องการ ไม่ใช่เท่าที่ Apple กำหนด ถึงอย่างนั้นมันก็ยังเป็นคอมพิวเตอร์ที่ยอดเยี่ยม

    • มันก็เป็นของคุณได้นานเท่าที่คุณต้องการอยู่แล้ว และซอฟต์แวร์ที่ใช้งานได้ตอนซื้อครั้งแรกโดยทั่วไปก็มักยังใช้ได้ต่อ
      แน่นอนว่ามีข้อยกเว้น เช่นซอฟต์แวร์ที่คุณมีสิทธิ์เข้าถึงแต่ไม่ได้ติดตั้งไว้ตั้งแต่แรกอย่าง GarageBand ซึ่งอาจดาวน์โหลดเวอร์ชันเดิมไม่ได้แล้ว โดยทั่วไปไม่ใช่ว่าอะไรจะ “หยุดทำงาน” ไปเฉย ๆ แต่โลกมันเดินหน้าต่อ คงไม่ใช่ว่าซอฟต์แวร์ทุกตัวต้องรองรับเวอร์ชันเก่าแบบย้อนหลังตลอดกาล
      ทางเลือกที่สมเหตุสมผลคือการลง Linux ซึ่งก็ทำงานได้ดี แม้ชุดซอฟต์แวร์จะต่างจากที่มากับโน้ตบุ๊ก แต่ตอนนี้ Linux desktop ก็ดีขึ้นมากแล้วจริง ๆ
    • MacBook Pro 2019 ของฉันเป็นรุ่นปีสุดท้ายของ Intel และตอนนี้อายุ 7 ปีแล้ว แต่มันยังใช้งานได้ดีแบบ “น่าหงุดหงิด”
      หงุดหงิดในแง่ที่ฉันอยากซื้อเครื่องใหม่มาก แต่ยังหาเหตุผลมารองรับการเปลี่ยนไม่ได้
    • ถ้าตั้งความคาดหวังให้เหมาะสม มันก็ยังใช้งานได้มากพอ
      ฉันไม่ได้คาดหวังว่า iMac ปี 2013 จะทำทุกอย่างได้เหมือนรุ่นล่าสุด แต่คาดหวังให้มันเป็นสถานีควบคุมเครื่องพิมพ์ 3D บนโต๊ะทำงานได้ และมันก็ทำได้ดีจริง ๆ แถมน่าจะทำต่อไปได้อีกนาน
    • ปีที่แล้วฉันซื้อ iMac 2015 จากร้านของมือสองมาในราคา 100 ยูโร
      มันช้าอยู่บ้าง แต่ใช้งานอย่าง YouTube ได้ดี ตัวเครื่องแทบเหมือนใหม่ และหน้าจอก็สวยมาก ไว้สักวันคงลองลง Linux
    • ข้อมูลประกอบ: Chromebook ได้รับอัปเดต 10 ปี